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TANGAZO LA SERIKALI Na. 501 la tarehe 21/7/2021 
 

SHERIA YA UWEKEZAJI TANZANIA, 
(SURA YA 38) 

______ 
 

KANUNI  
_____ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 5(4) na 35) 

 
KANUNI ZA UWEKEZAJI TANZANIA ZA MWAKA 2023 

 
MPANGILIO WA VIFUNGU 

Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina. 
Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
MAJUKUMU YA BODI 

Majukumu ya Bodi. 
Upotezaji sifa kwa wajumbe. 
Kujaza nafasi zilizoachwa wazi. 
Akidi. 
Maamuzi ya Bodi.  
Azimio kwa maandishi. 
Mapungufu katika uteuzi. 
Mgongano wa maslahi.  
Maslahi yenye manufaa. 
Katibu wa Bodi. 

 



Kanuni Za Uwekezaji Tanzania 
Tangazo la Serikali na. 501 (Linaendelea.) 

 2 

SEHEMU YA TATU 
UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA KAMATI YA TAIFA YA 

UWEKEZAJI NA KAMATI YA WATAALAMU 
 

Utekelezaji wa majukumu ya Kamati ya Taifa ya Uwekezaji. 
Kamati ya Wataalamu. 
Vikao vya Kamati ya Wataalamu. 
Majukumu ya Kamati ya Wataalamu. 
 

 
SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA UWASILISHAJI WA MASUALA MBALIMBALI 
KATIKA KAMATI YA TAIFA YA UWEKEZAJI  

 
Uwasilishaji wa maombi ya hadhi ya uwekezaji wa kimkakati, nk.  
Mawasilisho ya masuala mengine. 
Utaratibu wa kutoa uamuzi. 

 
SEHEMU YA TANO 

CHETI CHA VIVUTIO, UKARABATI NA UPANUZI  
  

Ombi la cheti cha vivutio. 
Cheti kutumika kama uthibitisho. 
Mabadiliko ya jina, wanahisa au udhibiti. 
Mabadiliko yasiathiri manufaa. 
Utaratibu wa kuongeza muda wa uhai wa vivutio vya ziada. 
Kuongeza muda wa uhai wa cheti cha vivutio.  
Utaratibu wa kubatilisha cheti cha vivutio. 
 

SEHEMU YA SITA 
UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA MASUALA YA 

UWEKEZAJI 
 

Mpango wa kuhamasisha uwekezaji. 
Utekelezaji wa mpango. 
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Ufuatiliaji na tathmini ya miradi. 
Taarifa ya mwaka ya mwekezaji. 
Maafisa ardhi na utoaji wa hati zisizo za asili kwa wawekezaji. 
Vibali vya kazi, makazi, n.k.  
Maafisa waliowekwa Kituoni. 
Upatikanaji wa dhamana na uhamisho wa faida. 
 

SEHEMU YA SABA  
MASHARTI MBALIMBALI 
Rufaa. 
Mapitio. 
Uratibu wa migogoro ya uwekezaji. 
Makosa na adhabu 
Kufutwa. 
Masharti ya kuhifadhi. 

 
 

________ 

 

MAJEDWALI  

________ 
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SHERIA YA UWEKEZAJI TANZANIA, 

(SURA YA 38) 
_______ 

 
KANUNI  

_______ 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 5(4) na 35) 
 

KANUNI ZA UWEKEZAJI TANZANIA ZA MWAKA 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina 
 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Uwekezaji Tanzania za Mwaka 2023. 

  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo-  
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 9 cha 
Sheria; 

 “Kamati ya Taifa ya Uwekezaji” maana yake ni Kamati ya 
Taifa ya Uwekezaji iliyoanzishwa chini ya kifungu 
cha 5(1) cha Sheria; 

 “Kamati ya Wataalamu” maana yake ni Kamati ya 
Wataalamu iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5(3) 
cha Sheria; 

 “Kituo” maana yake ni Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
kilichoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria;  

 “mtu” inajumuisha- 
 mtu halisi, na warithi, wasimamizi wa miradhi au 

wawakilishi wa mtu huyo, na shirika lolote au taasisi 
nyingine ambayo imepewa au inajulikana kuwa na hadhi ya 
mtu kisheria katika nchi yoyote;  

 serikali ya nchi yoyote, mamlaka ya umma hapa Tanzania au 
popote na shirika lolote la kimataifa bila kujalisha kama 
wajumbe wake wanaijumuisha Tanzania au lina hadhi ya 
kisheria; 
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 “mtu anayehusiana” maana yake ni mtu anayehusiana na mtu 
mwingine ambaye- 

 ni mzazi, mwenza, kaka, dada au mtoto wa mtu huyo; 
 mtu anayefanya kwa nafasi yake kama mdhamini katika 

udhamani, mnufaika mkuu wa udhamini, mwenza wake au 
mtoto wake yeyote au taasisi nafsi anayoisimamia; 

 ni mbiya wa mtu huyo; 
 moja kwa moja au vinginevyo, anasimamia au anasimamiwa 

na mtu huyo; 
 “Sekretarieti” maana yake ni Sekretarieti ya Kamati ya Taifa 

ya Uwekezaji;  
Sura ya 38 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uwekezaji Tanzania; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

uwekezaji. 
  

 
 

SEHEMU YA PILI 
MAJUKUMU YA BODI 

  
Majukumu 
ya Bodi 

 3. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Bodi- 
itafanya mapitio ya majukumu ya Kituo kwa ajili ya 
kuhakikisha kinafanikisha malengo yake; 

 itafuatilia kila mara hali ya Taifa ya uwekezaji pamoja na 
mazingira ya uwekezaji kidunia na kupendekeza hatua za 
kuchukua ili kuweka mazingira ya uwekezaji Tanzania kuwa 
ya ushindani zaidi;  

 itawasilisha kwa Waziri taarifa za robo mwaka kuhusiana na 
majukumu ya Kituo; na 

 kuidhinisha kanuni za maadili kwa watumishi wa Kituo.  
  
Upotezaji 
sifa kwa 
wajumbe 

 4. Mjumbe wa Bodi aliyeteuliwa kuendana na 
masharti ya Sheria atakoma kuwa mjumbe iwapo- 

 ameshindwa kutelekeza majukumu yake kutokana na 
matatizo ya akili, magonjwa au majeraha; 

 kwa notisi ya maandishi kwenda kwa mamlaka ya uteuzi, 
kuwa amedhamiria kujiuzulu nafasi yake, na kujiuzulu 
kutachukuliwa kuanza tangu tarehe ambayo notisi 
imepokelewa na mamlaka ya uteuzi; 

 ametiwa hatiani kwa kosa la jinai linalohusiana na 
udanganyifu; 

 amefilisika au ameingia maafikiano maalum na wadai wake 
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baada ya kushindwa kulipa madeni;  
 baada ya kupewa notisi ya kikao, ameshindwa kuhudhuria 

vikao vitatu mtawalia vya Bodi bila ruhusa ya maandishi ya 
Mwenyekiti, au ikiwa ni Mwenyekiti, bila ruhusa ya 
maandishi ya Waziri; au 

 mamlaka ya uteuzi imeona kuwa mjumbe huyo ameshindwa 
kutekeleza majukumu yake, au utenguzi wake ni muhimu 
kwa ajili ya utekelezaji bora wa majukumu ya Bodi.  

  
Kujaza 
nafasi 
zilizoachw
a wazi 

 5. Endapo mjumbe wa Bodi amepoteza sifa kwa 
mujibu wa masharti yaliyoainishwa katika Kanuni hizi, 
mamlaka ya uteuzi itateua mtu mwingine kujaza nafasi 
iliyoachwa wazi kwa kipindi kilichosalia.   

  
Akidi  6. Akidi katika vikao vya Bodi itakuwa wajumbe 

wasiopungua watano.  
  
Maamuzi 
ya Bodi  

 7. Maamuzi ya Bodi yatafanyika kwa njia ya 
maafikiano, isipokuwa kama maafikiano yameshindikana, 
maamuzi yatafanyika kwa njia ya kura ambapo kila mjumbe 
atakuwa na kura moja, na ikiwa idadi ya kura imefungana, 
Mwenyekiti wa kikao atakuwa na haki ya kura ya turufu. 

  
Azimio 
kwa 
maandishi 

 8. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, azimio 
lililofikiwa kwa njia ya maandishi kwa kusainiwa na 
wajumbe wa Bodi wanaofikia akidi litakuwa ni halali kama 
vile lilipitishwa katika maamuzi ya kikao cha Bodi. 

  
Mapungufu 
katika 
uteuzi wa 
mjumbe 

 9. Maamuzi yoyote yaliyofanywa na Bodi au Kamati 
ya Bodi hatakuwa halali bila kujali kwamba wakati wa 
kufanya maamuzi kutabainika mapungufu yoyote katika 
uteuzi wa mjumbe au kwa sababu mjumbe yeyote hakuwa na 
sifa au hakustahili kushiriki katika kufanya maamuzi.  

  
Mgongano 
wa maslahi  

 10. Endapo mtu ambaye ni mjumbe wa Bodi, 
mjumbe wa kamati ya Bodi, Mkurugenzi Mtendaji, 
mwajiriwa wa Kituo, mshauri, au mtu yeyote anayehusika na 
Bodi ana maslahi ya kifedha au maslahi mengine katika suala 
lolote ikiwemo maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja 
kwa moja kwa mtu, shughuli, mali, mkataba au uwekezaji 
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uliofanyika au unaotarajiwa kufanyika au suala lolote ambalo 
linatakiwa kuamuliwa na Bodi au kamati ya Bodi, mtu huyo- 

 ataeleza maslahi yake katika kikao cha Bodi kabla ya 
majadiliano ya suala hilo; 

 ataomba maelezo yake yaandikwe katika muhtasari wa kikao 
hicho; 

 hatashiriki katika majadiliano ya Bodi kuhusu suala husika; 
na 

 hatafanya chochote kuhusiana na jambo husika. 
  
Maslahi 
yenye 
manufaa 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya kanuni ya 10, mtu 
atachukuliwa kuwa na maslahi yenye manufaa ikiwa- 

 yeye mwenyewe au mtu anayehusiana naye, au mwajiriwa 
wake au mteule wake ni mwanachama au mbia wa kampuni 
au taasisi yenye maslahi yoyote na suala lililotajwa katika 
kanuni ya 10; 

 yeye mwenyewe au mtu anayehusiana naye yupo kwenye 
ubia au ameajiriwa na mtu mwenye maslahi na suala lolote 
linalotajwa katika kanuni ya 10; au 

 yeye mwenyewe au mtu anayehusiana naye ni sehemu ya 
mipango au makubaliano, iwe yanatekelezeka au 
hayatekelezeki kuhusu suala lolote linalotajwa katika kanuni 
ya 10. 

  (2) Endapo suala limejitokeza kuwa, mwenendo 
fulani kama utatekelezwa na mhusika, utasababisha 
ashindwe kutekeleza masharti ya kanuni ya 10, suala hilo 
litafanyiwa maamuzi na Bodi, na ufafanuzi wa maamuzi 
hayo utaandikwa katika muhtasari wa kikao husika.  

  (3) Endapo mtu anayetajwa katika kanuni hii 
atashindwa kubainisha maslahi yake kuendana na masharti 
ya kanuni ya 10, mamlaka ya uteuzi itaamua hatua stahiki za 
kuchukua ikiwemo kuachishwa kazi au kumuondoa katika 
nafasi yake.  

  
Katibu wa 
Bodi 

 12.-(1) Katibu wa Bodi atakuwa na wajibu wa 
kutunza vizuri kumbukumbu za mwenendo na maamuzi yote 
ya Bodi. 

 Bila kujali ujumla wa masharti ya kanuni ndogo ya 
(1), Katibu- 

 atahifadhi nyaraka, kumbukumbu sahihi na maamuzi 
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yaliyotolewa na Bodi; 
 atatunza taarifa zikionesha tarehe ya kuwasilishwa; 
 atatoa notisi za maandishi za kuitisha vikao; 
 ataandaa mada za vikao vya Bodi; 
 atahifadhi orodha ya wajumbe wa Bodi; 
 ataandaa muhtasari wa vikao; 
 atahakikisha nyaraka kwa ajili ya vikao vya Bodi zinawafikia 

wajumbe kwa wakati; 
 atahifadhi taarifa sahihi za kamati zilizoanzishwa na Bodi; na 
 atawajulisha watu walioteuliwa kuwa wajumbe wa kamati za 

Bodi. 
  

 SEHEMU YA TATU 
UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA KAMATI YA 

TAIFA YA UWEKEZAJI NA KAMATI YA 
WATAALAMU 

  
Utekelezaji 
wa 
majukumu 
ya Kamati 
ya Taifa ya 
Uwekezaji 

 13. Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa 
katika Sheria, Kamati ya Taifa ya Uwekezaji inaweza- 
kujenga uelewa wa pamoja ndani ya Serikali ili kurahisisha 
utekelezaji wa masuala yanayohusu uwekezaji; 

 kutoa maelekezo ya kuondoa vikwazo mbalimbali 
vinavyokwamisha masuala ya uwekezaji nchini;  

 kupokea na kushughulikia malalamiko au vikwazo vya 
kisekta vinavyokwamisha utoaji huduma bora kwenye 
uwekezaji na kutoa ufumbuzi wa haraka kwa changamoto za 
kiutawala; na 

 kupokea, kutoa miongozo na kuidhinisha miradi mikubwa 
yenye mchango mkubwa kwenye uchumi wa taifa kwa 
kuzingatia ukubwa wa mtaji, uzalishaji ajira na mchango wa 
teknolojia inayotumika katika mradi huo. 

  
Kamati ya 
Wataalamu 

 14. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 5(3) cha 
Sheria, Kamati ya Wataalamu itakuwa na wajumbe 
wafuatao-  

 Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana na masuala ya 
uwekezaji, ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

 Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha anayeshughulikia 
Sera, ambaye atakuwa Makamu Mwenyekiti; 

 Kamishna anayehusika na masuala ya Sera kutoka Wizara 
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yenye dhamana na fedha; 
 Kamishna wa Ardhi; 
 Mkurugenzi wa Mikataba kutoka Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 
 Kamishna wa Idara ya Walipa kodi wakubwa kutoka 

Mamlaka ya Mapato Tanzania; 
 Mkurugenzi wa Maendeleo ya Uwekezaji kutoka Wizara 

yenye dhamana na uwekezaji;  
 Mkurugenzi wa Maendeleo ya Viwanda kutoka Wizara 

yenye dhamana na viwanda; na 
 mtu yeyote kutoka sekta ambayo suala husika linajadiliwa 

ambaye anaweza kualikwa na Mwenyekiti wa Kamati ya 
Wataalam kama mjumbe mwalikwa. 

  
Vikao vya 
Kamati ya 
Wataalamu 

 15.-(1) Kamati ya Wataalamu itakutana angalau mara 
moja kila baada ya miezi mitatu. 

  (2) Kamati ya Wataalamu itajiwekea utaratibu wa 
kuitisha na kuendesha vikao vyake. 

  (3) Akidi katika kikao chochote cha Kamati ya 
Wataalamu itakuwa zaidi ya nusu ya idadi ya wajumbe wa 
Kamati ya Wataalamu.  

  
Majukumu 
ya Kamati 
ya 
Wataalamu 

 16.-(1) Kamati ya Wataalamu itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 
kupokea na kuchakata masuala mbalimbali kutoka 
Sekretarieti yanayolenga kuboresha mazingira ya uwekezaji 
na kuishauri Kamati ya Taifa ya Uwekezaji; 

 kupokea na kuchakata maombi ya vivutio vya ziada vya 
kikodi na visivyo vya kikodi kutoka kwa Sekretarieti na 
kuishauri Kamati ya Taifa ya Uwekezaji; na 

 kutekeleza jukumu lingine lolote kadri ambavyo Kamati ya 
Taifa ya Uwekezaji itakavyoelekeza. 

  (2) Wakati wa kuchakata maombi ya wawekezaji 
katika kanuni ndogo ya (1)(b), Kamati ya Wataalamu 
inaweza kumwita na kumsikiliza mwombaji na itazingatia 
masharti ya kifungu cha 19(2) na (3) cha Sheria wakati wa 
kutoa mapendekezo. 

  
 SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA UWASILISHAJI WA MASUALA 
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MBALIMBALI KATIKA KAMATI YA TAIFA YA 
UWEKEZAJI  

  
Uwasilishaj
i wa 
maombi ya 
hadhi ya 
uwekezaji 
wa 
kimkakati, 
nk.  

 17.-(1) Maombi ya hadhi ya uwekezaji wa kimkakati 
na uwekezaji maalum wa kimkakati kwa ajili ya kupatiwa 
vivutio vya ziada yatawasilishwa kwa Katibu wa Kamati ya 
Taifa ya Uwekezaji kwa kutumia Fomu Na.1 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi pamoja na malipo 
ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yataambatishwa na nyaraka zifuatazo: 

 nakala ya cheti cha vivutio; 
 upembuzi wa mradi ukionyesha uhalisia wa gharama, faida 

kwa taifa na kwa mwekezaji, vivutio vya ziada anavyoomba 
katika Kamati ya Taifa ya Uwekezaji ili kumwezesha 
kutekeleza mradi kikamilifu; na 

 maelezo mafupi yanayoonesha masuala ya msingi 
yaliyoainishwa ndani ya maombi ya mwekezaji kama 
yalivyotajwa katika aya (b). 

  (3) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
hayatakubaliwa ikiwa hayajakidhi vigezo vilivyoainishwa 
katika Sheria. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3), 
maombi ya uwekezaji wa kimkakati katika maeneo yenye 
changamoto yataonesha changamoto zinazokabili mradi na 
mapendekezo ya hatua za utatuzi. 

  (5) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, changamoto 
katika maeneo ya pembezoni mwa nchi inajumuisha ukosefu 
na uhaba wa miundombinu na upungufu wa rasilimali watu 
wenye ujuzi. 

  
Mawasilisho 
mengine_ 18. Mawasilisho mengine yanayohusiana na uwekezaji, tofauti na 
migogoro inayohusiana na uwekezaji, yanayohitaji idhini au maamuzi ya 
Kamati ya Taifa ya Uwekezaji, yatafanywa kwa kutumia Fomu Na. 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi._ 
 

  
Utaratibu wa 
kutoa uamuzi 

 19.-(1) Baada ya kupokea maombi kwa mujibu wa 
kanuni za 17 na 18, Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
Uwekezaji atayawasilisha kwenye Kamati ya Wataalamu 
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ambayo itapaswa kuchakata maombi hayo na kutoa 
mapendekezo kwa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji ndani ya 
siku kumi na nne baada ya kikao cha mwisho cha 
uchakataji wa maombi husika. 

  (2) Baada ya kupokea mapendekezo ya Kamati ya 
Wataalam, Kamati ya Taifa ya Uwekezaji itafanya 
maamuzi ya kukubali au kukataa mapendekezo ya Kamati 
ya Wataalam na ikiwa itayakubali itaielekeza Sekretarieti 
kutoa taarifa ya uamuzi huo kwa Idara za Serikali au mtu 
anayehusika.  

    
  SEHEMU YA TANO 

CHETI CHA VIVUTIO, UKARABATI NA UPANUZI 
  
Ombi la cheti 
cha vivutio 
 

 20.-(1) Taasisi ya kibiashara inaweza, baada ya 
kulipa ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni 
hizi na kukidhi matakwa ya Sheria, kuwasilisha ombi la 
kupatiwa cheti cha vivutio kwenye Kituo kwa kutumia 
Fomu Na. 3 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

  (2) Baada ya kupokea ombi chini ya kanuni ndogo 
ya (1), Mkurugenzi Mtendaji atachakata ombi husika na 
anaweza- 

 kukubali ombi na kuthibitisha taasisi ya kibiashara; au  
 kukataa ombi hilo. 
  (3) Endapo Kituo kimekubali ombi na kuithibitisha 

taasisi ya kibiashara chini ya kanuni ndogo ya (2), kitatoa 
cheti cha vivutio kwa hiyo taasisi iliyothibitishwa. 

  (4) Endapo Kituo kinakataa ombi chini ya kanuni 
ndogo ya (2) kitamtaarifu mwombaji na kutoa sababu za 
kukataa. 

  
Cheti 
kutumika 
kama 
uthibitisho  

 21. Cheti cha vivutio kilichotolewa na Kituo kwa 
taasisi ya kibishara kitakuwa ni uthibitisho tosha kwamba 
masharti ya Sheria na Kanuni hizi yamezingatiwa. 

  
Mabadiliko 
ya jina, 
wanahisa au 
udhibiti 
 
Sura za 212 

 22. Ikiwa taasisi ya kibiashara iliyothibitishwa 
imebadilisha jina au umiliki au udhibiti wa mtaji 
unaotokana na wanahisa, Kituo baada ya kupokea 
uthibitisho wa mabadiliko yaliyofanyika kwa mujibu wa 
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na 213 Sheria ya Makampuni, Sheria ya Usajili wa Majina ya 
Biashara, au sheria yoyote inayohusika kitatoa cheti cha 
vivutio kilichobadilishwa kukidhi mabadiliko hayo. 

  
Mabadiliko 
yasiathiri 
manufaa 

 23. Kwa kuzingatia sharti linalohusu kiwango cha 
chini cha mtaji katika Sheria, mabadiliko yoyote 
yaliyorejewa katika kanuni ya 22 hayataathiri haki yoyote 
au wajibu wa biashara. 

  
Utaratibu wa 
kuongeza 
muda wa 
uhai wa 
vivutio vya 
ziada  

 24.-(1) Mwekezaji wa kimkamkati au mwekezaji 
maalum wa kimkakati aliyepewa vivutio vya ziada anaweza 
kuomba kuongezewa muda wa kutumia vivutio hivyo kwa 
kuwasilisha barua kwa Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
Uwekezaji akiainisha sababu za msingi za maombi hayo 
kabla ya kuisha kwa muda wa awali.  

  (2) Katibu wa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 
atawasilisha maombi yaliyoletwa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) kwa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji ambayo itatoa 
uamuzi na Katibu wa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 
atamjulisha mwombaji kwa maandishi.  

  (3) Katika kufanya uamuzi chini ya kanuni ndogo 
ya (2), Kamati ya Taifa ya Uwekezaji pamoja na mambo 
mengine itazingatia kama kulikuwa na ucheleweshaji katika 
kupata ardhi ya mradi, mitaji pamoja na vibali na leseni 
mbalimbali kwa ajili ya uwekezaji. 

  
Kuongeza 
muda wa 
uhai wa cheti 
cha vivutio 

 25.-(1) Taasisi ya kibiashara iliyopewa cheti cha 
vivutio, inaweza kuomba kuongezewa muda wa uhai wa 
cheti cha vivutio kwa kuwasilisha barua kwenye Kituo 
ikiainisha sababu za msingi za kuongezewa muda, kabla ya 
kuisha kwa muda wa awali.  

  (2) Kituo wakati wa kuongeza muda wa uhai wa 
cheti cha vivutio kwa mujibu wa kanuni hii pamoja na 
mambo mengine kitazigatia kama kulikuwa na 
ucheleweshaji katika kupata ardhi ya mradi, mitaji pamoja 
na vibali au leseni mbalimbali. 

  (3) Kituo kitachakata maombi yaliyowasilishwa 
chini ya kanuni ndogo ya (1) ndani ya siku saba za kazi 
tangu tarehe ya kupokea maombi husika na kumjulisha 
mwombaji kwa maandishi kuhusu uamuzi huo. 
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Utaratibu wa 
kubatilisha 
cheti cha 
vivutio 

 26.-(1) Kituo kinaweza kubatilisha cheti cha vivutio 
baada ya kujiridhisha kwamba mwekezaji amekiuka 
masharti ya Sheria kwa kuzingatia sababu zilizoainishwa 
chini ya kifungu cha 20(3) cha Sheria. 
 (2) Kituo kitapaswa, baada ya kubaini uwepo wa 
sababu za kubatilishwa kwa cheti cha vivutio kwa mujibu 
kwa kanuni ndogo ya (1), kabla ya kufuta cheti hicho, 
kumpa mmiliki wa cheti notisi ya kumtaka arekebishe 
tatizo lililobainika katika muda utakaoainishwa katika 
notisi.  

  (3) Endapo mmiliki wa cheti cha vivutio 
hatarekebisha tatizo lililobainishwa ndani ya muda 
ulioainishwa katika notisi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 
(2), Kituo kitampa notisi ya siku saba ya kusudio la kufuta 
cheti hicho na kumtaka awasilishe utetezi akiainisha sababu 
za kutobatilishwa cheti husika baada ya muda wa notisi 
kuisha.  

  (4) Endapo mmiliki wa cheti hajawasilisha utetezi 
au amewasilisha utetezi ambao haujakubaliwa na Kituo 
ndani ya muda tajwa, Kituo kitabatilisha cheti hicho na 
kumtaarifu mmiliki wa cheti hicho kuhusu uamuzi huo. 

  
 SEHEMU YA SITA 

UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA 
MASUALA YA UWEKEZAJI 

  
Mpango wa 
kuhamasisha 
uwekezaji 

 27.-(1) Kituo kitatekeleza majukumu ya 
kuhamasisha uwekezaji kwa mujibu wa Sheria. 

  (2) Katika kutekeleza majukumu chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Kituo kitaandaa mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji na kuuwasilisha Bodi kwa ajili ya kupata idhini.  

  (3) Baada ya kuidhinishwa, Bodi itachukua hatua 
zote zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji unatekelezwa. 

  
Utekelezaji 
wa mpango 

 28.-(1) Kwa madhumuni ya kutekeleza mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji, Kituo- 

 kitatangaza nchi kama kivutio cha uwekezaji kwa 
wawekezaji wa ndani na nje kwa kusambaza taarifa, 
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kuandaa shughuli zinazojumuisha umma na kutangaza fursa 
za uwekezaji ili kujenga na kuboresha taswira ya Tanzania 
kama nchi nzuri ya uwekezaji; 

 kitaweka katika mapitio hatua iliyofikiwa katika malengo 
na madhumuni ya Sheria na kuchapisha ripoti na kutoa 
taarifa kwa madhumuni ya kuongeza uelewa wa mwekezaji 
na umma kuhusu maendeleo hayo na changamoto na 
masuluhisho yaliyopo kuhusiana na mazingira ya uwekezaji 
nchini Tanzania; na 

 kuendeleza maarifa ya kitaaluma, ujuzi na uwezo mwingine 
wa kitaalamu wa kuishauri Serikali kuhusu uhamasishaji 
wa masuala ya uwekezaji na masuala mengine 
yanayohusiana na uwekezaji. 

  
Ufuatiliaji na 
tathmini ya 
miradi 

 29.-(1) Kituo kitakuwa na wajibu wa kufanya 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi iliyosajiliwa. 

  (2) Katika kutekeleza jukumu lililoanishwa katika 
kanuni ndogo ya (1), Kituo kitaandaa mpangokazi wa 
utekelezaji na kutoa taarifa kila baada ya miezi mitatu. 

  (3) Wakati wa kufanya ufuatiliaji na tathmini, Kituo 
kitazingatia masharti yaliyoainishwa katika kifungu cha 
19(2) na (3) cha Sheria. 

  (4) Kituo kitaitaarifu Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 
kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa miradi ya kimkakati 
na miradi maalum ya kimkakati.  

  
Taarifa ya 
mwaka ya 
mwekezaji 

 30.-(1) Kila taasisi ya kibiashara yenye cheti cha 
kivutio kilichotolewa chini ya Sheria itakuwa na wajibu wa 
kuwasilisha katika Kituo taarifa za kila mwaka za 
maendeleo ya utekelezaji wa mradi.  

  (2) Taasisi ya kibiashara mpya iliyothibitishwa 
itawasilisha taarifa ya mwaka baada ya miezi kumi na mbili 
toka tarehe ya kutolewa kwa cheti cha vivutio.  

  (3) Taasisi ya kibiashara inayoendelea itawasilisha 
taarifa ya mwaka kila baada ya miezi kumi na mbili toka 
tarehe ya mwisho ya kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi kwa mwaka uliopita. 

  (4) Taarifa iliyoainishwa katika kanuni hii, 
itaandaliwa kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 4 ya 
Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 
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Maafisa 
ardhi na 
utoaji wa hati 
zisizo za asili 
kwa 
wawekezaji 

 31.-(1) Kwa mujibu wa masharti ya vifungu vya 
6(e) na 18(2) vya Sheria, maafisa ardhi waliopo katika 
Kituo watakuwa na jukumu la kuharakisha masuala ya 
uwezeshaji yanayohusiana na ardhi kwa madhumuni ya 
masuala ya uwekezaji chini ya Sheria. 

 
 
 
 
Sura ya 113 

 (2) Maafisa ardhi waliopo katika Kituo watapokea 
na kushughulikia maombi ya hati zisizo asili kwa ardhi 
iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji na watamshauri 
Mkurugenzi Mtendaji kutoa hati hizo kwa wawekezaji kwa 
mujibu wa Sheria ya Ardhi. 

  (3) Mkurugenzi Mtendaji ndani ya siku saba za kazi 
baada ya kupokea ushauri wa maafisa ardhi na baada ya 
kuridhika kwamba ushauri huo unazingatia sheria, atampa 
mwekezaji hati isiyo asili ya ardhi iliyoidhinishwa. 

  
Vibali vya 
kazi, makazi, 
n.k.  

 32. Kwa mujibu wa masharti ya vifungu vya 6(1)(f) 
na 18(1) vya Sheria, Kituo kitawasaidia wawekezaji kupata 
vibali vya makazi, kazi, vyeti vya usajili wa biashara na 
leseni pamoja na vibali vingine vinavyohitajika ndani ya 
siku saba za kazi baada ya kupokea maombi hayo. 

  
Maafisa 
waliowekwa 
kwenye 
Kituo 

 33.  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 18(2) 
cha Sheria, maafisa wa idara mbalimbali za Serikali 
waliopo katika Kituo wataratibu na kusaidia uchakataji wa 
vibali na leseni mbalimbali kwa misingi ya maombi 
yaliyowasilishwa kupitia Kituo na kutoa vibali ndani ya 
siku saba za kazi baada ya kupokea maombi hayo. 

  
Upatikanaji 
wa dhamana 
na uhamisho 
wa faida 
Sura za 123 
na 392 
 

 34. Kituo kitatoa moja kwa moja cheti cha vivutio 
kwa mwekezaji yeyote mwenye haki ya madini 
inayotolewa chini ya Sheria ya Madini au leseni iliyotolewa 
chini ya Sheria ya Petroli ili kuwawezesha kunufaika na 
dhamana ya uhamisho wa mtaji, faida na gawio iliyotolewa 
chini ya kifungu cha 28 cha Sheria; na dhamana dhidi ya 
utwaaji kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 29 cha 
Sheria, vikisomwa pamoja na kifungu cha 2(3) cha Sheria. 

  
SEHEMU YA SABA  

MASHARTI MBALIMBALI 
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Rufaa_ 35.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi uliotolewa na Kituo 

kuhusu-_ 
 kukataliwa kupewa cheti cha vivutio; 
 kukataliwa kupewa vivutio kwa ajili ya ukarabati au upanuzi 

wa mradi; 
 kukataliwa kuongezewa muda wa uhai wa cheti cha vivutio; 

au 
 kufutiwa cheti cha vivutio,  
 anaweza kukata rufaa kwa Waziri kwa kuandika barua ndani 

ya siku ishirini na moja kuanzia tarehe alipopokea uaamuzi 
huo. 

_ (2) Baada ya kupokea rufaa, Waziri anaweza kuthibitisha, kufuta 
au kurekebisha au kutoa maelekezo mahsusi kuhusu uamuzi uliotolewa na 
Kituo. __ (3) Uamuzi wa Waziri utakaotolewa chini ya kanuni ndogo 
ya (2) utakuwa wa mwisho.___Mapitio_ 36.-(1) Mwekezaji ambaye 
hajaridhika na uamuzi wa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji kuhusu 
uidhinishaji wa vivutio au suala lingine lililowasilishwa chini ya kanuni ya 
18 anaweza kuwasilisha maombi ya mapitio kwa kuandika barua kwa 
Kamati ya Taifa ya Uwekezaji akianisha sababu za mapitio hayo ndani ya 
siku ishirini na moja tangu tarehe ya kupokea uamuzi.__ (2) Maombi ya 
mapitio kwenda Kamati ya Taifa ya Uwekezaji yatawasilishwa kwa 
Katibu wa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji.__ (3) Baada ya kupokea 
maombi hayo, Kamati itapitia na kutoa uamuzi, na uamuzi huo utakuwa 
wa mwisho. ___Uratibu wa migogoro ya uwekezaji_ 37.-(1) Kwa kuzingatia 
masharti ya kifungu cha 33 cha Sheria, Kituo kitapokea na kushughulikia, 
ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya kupokea, migogoro inayohusiana 
na uwekezaji wa miradi iliyosajiliwa na Kituo inayowasilishwa kwake. __
 (2) Mwekezaji anayekabiliwa na mgogoro wowote atatakiwa 
kuwasilisha taarifa ya mgogoro husika kwa maandishi ndani ya siku 
ishirini na moja kuanzia tarehe ya kutokea kwa mgogoro huo pamoja na 
mapendekezo ya nafuu inayoombwa.__ (3) Baada ya kupokea 
mawasilisho chini ya kanuni ndogo ya (2), Kituo kitajitahidi kuitisha 
mkutano na wahusika kwa madhumuni ya kusuluhisha mgogoro husika 
kwa njia ya maridhiano na kwa wakati.___ 
 
 
Makosa na  
adhabu  
Kufutwa 
TS. Na. 
 

 38. Mtu yeyote anayekiuka masharti ya Kanuni hizi 
anatenda kosa na endapo atatiwa hatiani atawajibika kwa 
adhabu kama ilivyoainishwa katika Sheria.  
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381A la 
2002 

39. Kanuni za Uwekezaji Tanzania za mwaka 2002 
zinafutwa. 

Masharti ya 
kuhifadhi 

40. Bila kujali kufutwa kwa Kanuni za Uwekezaji 
Tanzania za mwaka 2002, masuala yote yaliyofanyika chini 
ya Kanuni zinazofutwa yataendelea kuwa halali kama vile 
yametolewa chini ya Kanuni hizi hadi yatakapobatilishwa kwa 
mujibu wa masharti ya Kanuni hizi._ 

FOMU NA. 1 

______________ 

JEDWALI LA KWANZA 
_____________ 

FOMU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 17(1)) 

 
MAOMBI YA HADHI YA UWEKEZAJI WA KIMKAKATI/ UWEKEZAJI MAALUM WA 

KIMKAKATI NA VIVUTIO VYA ZIADA 

 
Kwa:    Mkurugenzi Mtendaji na Katibu kwa Kamati Ya Taifa Ya Uwekezaji, 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania, 
S. L.P 938, 
DAR ES SALAAM. 

 

Jina la mkurugenzi /mwakilishi wa …………………………………………. 

Jina la taasisi ya biashara inayoomba hadhi ya uwekezaji wa Kimkakati/Kimkakati Maalum 

…………………………...………………………………………………………... 
 

Viambatisho;  

 Cheti cha Vivutio cha TIC; 

Nakala ya muhtasari wa mradi ukionesha mradi unavyokidhi vigezo chini ya kifungu 23 cha Sheria 

ya Uwekezaji Na. 10 ya 2022; na  

 Ratiba ya utekelezaji na tarehe ya uendeshaji.  
 

Mtaji uliopangwa kuwekezwa kwenye mradi kwa mujibu wa kifungu cha 23(2) cha Sheria ni 

Tshs./US$ ……………………………………………….. 
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Uthibitisho 
 

Mimi, ……………………………………….. wa S. L. P. …………………… kwa 

uaminifu ninathibitisha kwamba ni Mkurugenzi/mwakilishi aliyeidhinishwa wa 

………………………………, 

NA kwamba matakwa ya Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 2022 kuhusiana na 

usajili wa taasisi ya kibiashara chini ya Sheria na masuala yote yanayohusiana 

yamezingatiwa, NA ninatoa uthibitisho huu nikiamini kwa utashi wangu kuwa uthibitisho 

huu ni kweli.  
 
Imesainiwa Dar es Salaam }  …………………………. 
        
 Mwombaji 
Siku ya …… Mwezi…… Mwaka……...} 
 
 
Mbele yangu:                                                                       ………………………. 

                                                                                Kamishna wa Viapo 
 
 

MUHTASARI WA MAOMBI YA HADHI YA UWEKEZAJI WA KIMKAKATI/KIMKAKATI 
MAALUM 

 

Jina la Kampuni: ………………………………………………………………… 

Namba ya Cheti cha Vivutio: ………………….…………………………………. 

Muda wa Cheti cha Vivutio Kutumika: ………………………………………….. 

S. L. P: ……………………... 

Halmashauri: ……………….. 

Mkoa ……………………….. 

Sekta: ……………………….. Sekta Ndogo: ………………………… 

 

Mpango wa kuwekeza fedha katika milioni za US$/Tshs. 
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Mtaji Mbia wa Nje Mtaji Mbia wa Ndani Mkopo wa Nje Mkopo wa Ndani 

    

    

 

Malengo ya Mradi: …………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………... 

Uwezo wa Mradi wa Kuzalisha: ………….…………………………………… 

Ajira za moja kwa moja:   wageni: ..…… watanzania: .…… Jumla: ………… 

Ajira zisizo za moja kwa moja ……………………………..., Jumla …………. 

 

Kiasi cha fedha za kigeni kinachoweza kupatikana kutokana na mradi 

………………………………………………………………………………… 

Kuchangia technolojia mpya (aina na usajili) 

…………………………………………..……………………………………….... 

Makadirio ya mchango wa kodi na mapato ambayo zi kodi kwa mwaka 

…………………………………………………………………………………….. 

Michango mingine ya mradi kwa uchumi na mipango ya maendeleo ya nchi 

………………………….………………………………………………………….. 

       ……………………………………………………………………………………… 

       ……………………………………………………………………………………… 

Muda wa utekelezaji: Kuanzia……………… mpaka……………………, kama utekelezaji ni wa 

awamu onesha hapa………………………………………………. 

      ……………………………………………………………………………………….  

Mradi Ulipo 
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Eneo/Kitalu Na. ……, Mtaa: …………… Halmashauri:  ……………, Mkoa ……... 
(Weka ramani kuonesha mradi ulipo) 

 

Taarifa za wanahisa  
             Jina       Uraia      % 

………………………….. …………………. ……..  

………………………….. …………………. ……..  

………………………….. …………………. ……..  

………………………….. …………………. ……..  
 

Taarifa za Mawasiliano: 

Jina: …………………………………… Cheo: ……………………………… 

       Simu: ………………………………………. 

Barua Pepe: …………………………………… 
 

Vivutio vya nyongeza vinavyoombwa 
 

S/N_Aina ya kivutio_Jina la Kifungu_Kipimo_Idadi_Thamani ya Vivutio 
(US$)_Uhalali__1.________2.________3.________ 
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FOMU NA. 2 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 18) 

 
FOMU YA MAPENDEKEZO KWA KAMATI YA TAIFA YA UWEZESHAJI  

UWEKEZAJI KUHUSU MABORESHO YA MAZINGIRA YA UWEKEZAJI NA BIASHARA 

 
Kwa:    Mkurugenzi Mtendaji na Katibu kwa Kamati Ya Taifa Ya Uwekezaji, 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania, 
S. L.P 938, 
DAR ES SALAAM. 

 
 
Jina la Taasisi ya Kibiashara:……….……………………………………………… 

 
Nakala za viambatisho vifuatavyo zimeambatishwa pamoja na maombi haya: 
 
Mapendekezo ya maeneo ya maboresho kwa ajili ya kujadiliwa na kuamuliwa na KAMATI YA 
TAIFA YA UWEKEZAJI. 
 
Jina…………………………………………….. Cheo …………………… 

 
         Saini………………………………….. 
 
         Tarehe………mwezi……….mwaka……...... 

 
Muhtasari wa Mapendekezo kwa KAMATI YA TAIFA YA UWEKEZAJI kwa masuala ya 

kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. 
 

Na Maelezo ya 
suala 

Taasisi/Sekta 
ya Umma 
inayohusika 

Madhara kwa 
biashara, 
uwekezaji na 
uchumi wa nchi 

Hatua za awali 
zilizochukuliw
a na matokeo 

Mapendekezo 
ya hatua kwa 
KAMATI YA 
TAIFA YA 
UWEKEZAJI 

1.    
 

  

2.    
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FOMU NA. 3 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA CHETI CHA VIVUTIO 
 
 
Kwa:   Mkurugenzi Mtendaji, 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania, 
S.L.P 938, 
DAR ES SALAAM 

 

Jina na hadhi ya Mwombaji …………………………………………………………… 

 Jina la taasisi ya kibiashara ya mwombaji …………………………..………. 

 Anwani na eneo ilipo taasisi ya kibiashara ya mwombaji:  …..……………………………………  

Viambatisho kwenye maombi: 
Katiba ya Taasisi ya Kibiashara/Hati ya Makubaliano ya Ubia; 
Cheti cha usajili; 
Andiko la Mradi; 
Ushahidi wa fedha za kugharamia mradi; 
Ushahidi wa upatikanaji wa ardhi kwa ajii ya mradi; 
Muhtasari wa kikao cha bodi kwa usajili wa TIC na utekelezaji wa Mradi; 
Ushahidi wa malipo ya ada ya usajili; na 
Ramani kuonesha eneo la mradi. 

 

Majina na mawasiliano ya Watendaji Wakuu wa Taasisi: 
…....…………………………………………... 
………………………………………………… 
………………………………………………… 

 

Mtaji ulioidhinishwa kwa mradi …………………………………… 
Mtaji utakaowekezwa kulingana na kifungu cha 2(2) au 23(2) cha Sheria ni 
Tshs./US$ ……………………………….. 

Uthibitisho 
 
Mimi, ……………………………………….. wa  S. L. P. …………………… kwa 
uaminifu ninathibitisha kwamba ni Mkurugenzi/mwakilishi aliyeidhinishwa wa 
………………………………, 

 

NA kwamba matakwa ya Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 2022 kuhusiana na 

usajili wa taasisi ya kibiashara  chini ya Sheria na masuala yote yanayohusiana 
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yamezingatiwa, NA ninatoa uthibitisho huu nikiamini kwa utashi wangu kuwa uthibitisho 

huu ni kweli.  
Imesainiwa Dar es Salaam }………………………… 

Mwombaji 
Siku ya……Mwezi ……./20…..} 

 
Mbele ya:      ………………………………  

                  Wakili 

 
MUHTASARI WA MAOMBI 
 
Jina la Taasisi ya Kibiashara: ………………………………………………… 

Namba ya CoI: …………., Tarehe ya CoI: ……………., Hali/Hadhi: ……………  

Sekta: …………………….……., Sekta ndogo: ………………………………… 
 
Mpango wa 
Kugharamia 
Uwekezaji 
(US$/TShs) 

   

Mtaji  wa Mbia 
Nje 

Mtaji wa Mbia 
Ndani 

Mkopo wa Nje Mkopo wa Ndani 

…………… 

 

…….……………. ……….………. …….………… 

 

Shughuli za Mradi:…………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………………….. 

Uwezo wa kuzalisha: …………… …………………………………………… 

Ajira: Wageni:   ……….. Wazawa: ………. Jumla:……………. 

Kipindi cha Utekelezaji:………………………………………………… 

Eneo Mradi:  

Eneo/kiwanja/kitalu Na.: ……, Kijiji/Mtaa: ………………, Halmashauri: ………… 

Mkoa: ………................... 
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Jina la Mbia Uraia % 

………………………….. …………………. …….. 

………………………….. …………………. …….. 

………………………….. …………………. …….. 

………………………….. …………………. …….. 

………………………….. …………………. …….. 
 

Mgawanyo wa Uwekezaji US$/TShs. 

Ardhi/Majengo ………………….. 

Mitambo …………………. 

Magari ………………… 

Samani ………………… 

Gharama za Awali ………………… 

Nyinginezo ………………… 

Mtaji wa Kufanyia Kazi ………………… 

Jumla ………………… 
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FOMU NA. 4 

 
 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 30(4)) 

 

FOMU YA TAARIFA YA MAENDELEO YA UTEKELEZAJI WA MRADI  
 

Ni takwa la kisheria kwa wawekezaji wenye miradi iliyosajiliwa na Kituo kuwasilisha taarifa ya 

maendeleo ya utekelezaji wa mradi kila baada ya miezi sita. Tafadhali andaa na kuwasilisha taarifa 

hiyo kulingana na jedwali lifuatalo: 
Na. Kipengele  Kipengele Kidogo Maelezo 
1. Taarifa za wabia Majina, uraia na asilimia ya 

umiliki wa mradi  
 
Kumb: Kama wapo zaidi ya 
watano ambatanisha karatasi 
yenye taarifa zao 

(a)………………… 
(b)……………… 
(c)……………… 
(c)……………… 
(d)…………….. 

2. Anwani na mawasiliano ya 
Taasisi ya Kibiashara  

Barua pepe  
Simu ya mkononi  
Mahali ilipo: (eneo, 
kijiji/mtaa, Halmashauri, 
mkoa) 

 

3. Mtu wa kuwasiliana naye Jina  
Wadhifa  
Simu na barua pepe  

4. Usajili Namba ya Cheti cha Usajili 
(BRELA) 

 

5. Namba ya mlipa kodi Namba ya mlipa kodi (TIN)  
6. Taarifa za Mradi Shughuli za Mradi  
  Uwezo wa jumla wa Mradi  

Uwezo wa mradi unaotumika  
7. Ajira za moja kwa moja Wanaume wageni  

Wanawake wageni  
Wanaume Watanzania  
Wanawake Watanzania  

8. Ajira zisizo za moja kwa moja Jumla ya ajira  
Maeneo waliyoajiriwa   

 

1. Matumizi ya Fedha za Mradi (USD/TShs): 

  Fedha za Nje 

(USD/TShs) 

Fedha za Ndani 

(USD/TShs) 

Jumla (USD/TShs) 

Ardhi na majengo    

Mitambo na Mashine    
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Magari/Ndege/Boti/nk.    

Thamani    

Vifaa vya Ofisi    

Bima     

Gharama za awali    

Gharama za uendeshaji    

JUMLA KUU    

2. Ugharamiaji wa Mradi 
Elezea vyanzo vya Fedha vya Mradi 
 

CHANZO KIASI (USD/TSHS.) NCHI 

Wenye Mradi wa ndani  Tanzania 

Mikopo ya Tanzania  Tanzania 

Wenye Mradi wa Nje   

Mikopo ya Nje 
  

JUMLA 
  

 

3. Changamoto na Hatua Zilizochukuliwa 

Elezea changamoto ulizokutakana nazo wakati wa kutekeleza mradi na hatua za kutatua 

changamoto hizo zilizochukuliwa. 

 

4. Mipango ya Baadaye 

Elezea mipango ya mradi kwa wakati unaofuata. 

 

5. Ushauri na maoni mengineyo 
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____________ 

JEDWALI LA PILI 

___________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17(1) na 20(1)) 

__________ 

ADA  

 
 HUDUMA ADA KWA DOLA YA MAREKENI AU 

KIWANGO KINACHOFANANA NA 
SHILINGI ZA KITANZANIA 

1. Maombi ya Cheti 1,200 
2. Maombi ya Uwekezaji wa 

Kimkakati 
3,000 

3. Maombi ya Upanuzi na Ukarabati 
wa mradi 

1,200 

4. Huduma ya Kituo cha pamoja 10% ya ada zinazotozwa na mamlaka husika 
katika utoaji wa vibali na leseni vinavyotolewa 
katika Kituo cha Huduma ya Pamoja 

 
 
 
Dodoma,                            ASHATU K. KIJAJI, 

4 Julai, 2023                              Waziri wa Uwekezaji,  
Viwanda na Biashara 

 


